(7 มิถุนายน 2567) นายอภิชัย เสนาโยธี ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาขอนแก่น เขต 2 (ผอ.สพป.ขอนแก่น เขต 2) เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตรข้าวสาร อาหารแห้งพระภิกษุสงฆ์ 9 รูปใน “โครงการตักบาตรทำบุญ เพิ่มพูนทานบารมี” ณ โรงเรียนชุมชนบ้านหันมัญจาคีรี อำเภอมัญจาคีรี พร้อมด้วย นายทินกร ชาทอง รอง ผอ.สพป.ขอนแก่น เขต 2 ผู้บริหารกลุ่ม ข้าราชการ บุคลากร สพป.ขอนแก่น เขต 2 และมี นายเรวัตร สมาธยานนท์ ศูนย์เครือข่ายสถานศึกษาเมืองมัญจา ผู้บริหาร ครู นักเรียน ผู้ปกครอง หัวหน้าส่วนราชการและประชาชนในพื้นที่อำเภอมัญจาคีรีเข้าร่วมในพิธี ฯ
นายอภิชัย เสนาโยธี กล่าวว่า พิธีทำบุญตักบาตรข้าวสาร อาหารแห้งใน “โครงการตักบาตรทำบุญ เพิ่มพูนทานบารมี” ในวันนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อความเป็นสิริมงคล สืบสานขนบธรรมเนียมประเพณีอันดีงาม ดังวิสัยทัศน์ของ สพป.ขอนแก่น เขต 2 ที่ว่า“องค์กรคุณภาพและธรรมาภิบาล สืบสานวัฒนธรรม น้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง” และข้าวสารอาหารแห้งบางส่วนจากการตักบาตรในวันนี้ จะได้นำไปมอบให้กับครอบครัวของนักเรียนที่มีความขาดแคลน ถือเป็นการลดภาระผู้ปกครอง และลดค่าใช้จ่ายในครัวเรือนได้อีกด้วย
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4991-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5065-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5064-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5072-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5080-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5089-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5093-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5094-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5132-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5141-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5040-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5042-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5046-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5048-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4911-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4913-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4921-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4924-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4964-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4903-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4907-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4910-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4935-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_4934-1024x683.jpg)
![](https://kkn2.go.th/new/wp-content/uploads/2024/06/DSC_5146-1024x683.jpg)